กองการศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม -ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก อบต.ไผ่จำศีล จัดกิจกรรม “หนูน้อยปลูกผักสวนครัว เพื่อสร้างความมั่นคงทางอาหาร’’ ภายใต้นโยบาย 4H คือ
Head ฉลาด เก่ง มีความรู้ความสามารถ
Heart ดี เป็นคนดี มีวินัย มีคุณธรรมจริยธรรม มีจิตสำนึกที่ดีต่อตนเอง และส่วนรวม
Hand มีทักษะด้านอาชีพ ใช้ความสามารถตนเอง เพื่อประโยชน์ส่วนรวม
Health แข็งแรง รอบรู้ พฤติกรรมสุขภาพที่เหมาะสม สุขภาพดี เตรียมความพร้อมเด็กสู่ยุคศตวรรษที่ 21
![](http://www.paijamsin.go.th/th/wp-content/uploads/2022/12/932246-1024x768.jpg)
”เปิดโอกาสให้เด็กได้เรียนรู้การนำผักที่ปลูกมาเป็นปรุงเป็นอาหารรับประทาน เพื่อให้เด็กรู้จักและเข้าใจการปลูกผักแบบปลอดสารพิษ เริ่มจากการปลูกผัก ดูแลผักที่ตนเองปลูก โดยปลูกในกระถางล้อยางรถยนต์ โดยเด็กๆสามารถสนทนาและตอบคำถามผักที่ตนเองรู้จักได้อย่างน้อย 1-2 ชนิด”
![](http://www.paijamsin.go.th/th/wp-content/uploads/2022/12/932244_0-1-1024x768.jpg)
![](http://www.paijamsin.go.th/th/wp-content/uploads/2022/12/928668_1-1024x768.jpg)
![](http://www.paijamsin.go.th/th/wp-content/uploads/2022/12/928667-1024x768.jpg)
![](http://www.paijamsin.go.th/th/wp-content/uploads/2022/12/932247_0.jpg)
![](http://www.paijamsin.go.th/th/wp-content/uploads/2022/12/932711-1024x768.jpg)
และได้จัดทำถังขยะเปียก เด็กๆรู้จักการคัดแยกขยะ นำเศษอาหารมาทำเป็นปุ๋ยหมัก ภายในบริเวณศูนย์พัฒนาเด็กเล็กอบต.ไผ่จำศีล
![](http://www.paijamsin.go.th/th/wp-content/uploads/2022/12/932716-1024x768.jpg)
![](http://www.paijamsin.go.th/th/wp-content/uploads/2022/12/932719-1024x768.jpg)